Back4App vs AWS Amplify: Tính năng, Giá cả và Đánh giá của Người dùng 2026
AWS Amplify
Xây dựng ứng dụng Full-Stack nhanh chóng với Backend trên đám mây

AWS Amplify
Xây dựng ứng dụng Full-Stack nhanh chóng với Backend trên đám mây

Back4App và AWS Amplify là gì?
Back4App là một nền tảng Backend-as-a-Service cung cấp tất cả các công cụ backend cần thiết cho ứng dụng di động và web. Bạn sẽ có cơ sở dữ liệu, hệ thống xác thực người dùng, lưu trữ tệp, API và các chức năng phía máy chủ mà không cần thiết lập máy chủ riêng.
Nền tảng sử dụng Parse Server, một công nghệ mã nguồn mở được nhiều nhà phát triển tin dùng. Điều này có nghĩa là bạn không bị ràng buộc vào các hệ thống độc quyền. Bạn có thể chọn giữa cơ sở dữ liệu NoSQL và PostgreSQL tùy theo nhu cầu dự án của mình.
Back4App xử lý hạ tầng kỹ thuật như lưu trữ, mở rộng, sao lưu và bảo mật. Bạn kết nối ứng dụng frontend của mình thông qua các SDK dễ sử dụng dành cho JavaScript, React, Flutter, Android, iOS và các nền tảng khác. Dịch vụ cung cấp cả gói miễn phí và trả phí, giúp tiếp cận được với các dự án có quy mô bất kỳ.
AWS Amplify là một bộ công cụ và dịch vụ giúp các nhà phát triển tạo ra các ứng dụng full-stack. Nó bao gồm mọi thứ cần thiết để xây dựng một ứng dụng: nơi lưu trữ trang web của bạn, cơ sở dữ liệu để lưu trữ thông tin, hệ thống đăng nhập người dùng, lưu trữ tệp và các cách kết nối các phần khác nhau của ứng dụng với nhau.
Nền tảng sử dụng phương pháp tiếp cận ưu tiên mã nguồn, nghĩa là bạn có thể định nghĩa những gì bạn cần bằng các ngôn ngữ lập trình quen thuộc như TypeScript. Amplify sau đó tự động tạo ra các tài nguyên đám mây phù hợp cho bạn. Nó cũng cung cấp môi trường phát triển tức thì cho từng thành viên trong nhóm, giúp các nhà phát triển có thể thử nghiệm các thay đổi mà không ảnh hưởng đến người khác.
Có một gói miễn phí hào phóng để bạn bắt đầu, và bạn chỉ trả tiền cho những gì bạn thực sự sử dụng vượt quá mức đó. Điều này giúp tiết kiệm chi phí cho cả các dự án nhỏ và các ứng dụng lớn.
Tính năng của Back4App và AWS Amplify
Cơ sở dữ liệu NoSQL và PostgreSQL thời gian thực
Tự động tạo API REST và GraphQL
Chức năng mã đám mây cho logic backend
Xác thực người dùng với hỗ trợ đăng nhập xã hội
Lưu trữ tệp với phân phối CDN
Hệ thống thông báo đẩy
Sao lưu hàng ngày và phục hồi theo điểm thời gian
Truy vấn trực tiếp cho cập nhật thời gian thực
Hỗ trợ SDK đa ngôn ngữ
Tuân thủ SOC 2 và ISO 27001
Trợ lý phát triển hỗ trợ AI
Môi trường phát triển TypeScript toàn diện
Lưu trữ tự động với phân phối CDN toàn cầu
Xác thực và phân quyền người dùng tích hợp sẵn
API GraphQL và REST thời gian thực
Lưu trữ tệp và cơ sở dữ liệu có khả năng mở rộng
Môi trường sandbox đám mây riêng cho từng nhà phát triển
Triển khai liên tục dựa trên Git
Hỗ trợ kết xuất phía máy chủ Next.js và Nuxt
Cộng tác nhóm với xem trước nhánh
Bảng điều khiển giám sát và phân tích tích hợp
Trường hợp sử dụng của Back4App và AWS Amplify
Giá của Back4App và AWS Amplify
Back4App cung cấp mức giá linh hoạt để phù hợp với các nhu cầu dự án khác nhau. Gói miễn phí bao gồm 25.000 yêu cầu mỗi tháng, 250 MB lưu trữ dữ liệu, 1 GB chuyển dữ liệu và 1 GB lưu trữ tệp. Gói này phù hợp cho việc học tập, tạo mẫu và các dự án nhỏ.
Gói MVP bắt đầu từ 15 USD mỗi tháng khi thanh toán theo năm và bao gồm 500.000 yêu cầu, 1 GB lưu trữ dữ liệu, 250 GB chuyển dữ liệu và 50 GB lưu trữ tệp với sao lưu hàng ngày.
Đối với các ứng dụng đang phát triển, gói Pay As You Go có giá 80 USD mỗi tháng khi thanh toán theo năm. Bạn nhận được 5 triệu yêu cầu, 3 GB lưu trữ dữ liệu, 1 TB chuyển dữ liệu, 250 GB lưu trữ tệp, cùng với tuân thủ SOC 2.
Gói Dedicated cung cấp tài nguyên cấp sản xuất với giá 400 USD mỗi tháng khi thanh toán theo năm. Gói bao gồm yêu cầu không giới hạn, CPU chuyên dụng, 8 GB lưu trữ cơ sở dữ liệu, 2 TB chuyển dữ liệu và tuân thủ HIPAA sau khi ký thỏa thuận BAA.
Các gói doanh nghiệp cung cấp giải pháp tùy chỉnh với tùy chọn tại chỗ, hỗ trợ chuyên dụng và các thỏa thuận dịch vụ tùy chỉnh.
AWS Amplify sử dụng mô hình giá trả theo mức sử dụng với gói miễn phí hào phóng trong 12 tháng. Dưới đây là cách tính giá:
Xây dựng và Triển khai: Bạn được 1.000 phút xây dựng miễn phí hàng tháng (phiên bản tiêu chuẩn). Phút bổ sung tính phí $0,01 mỗi phút. Phiên bản lớn hơn cho các bản dựng phức tạp bắt đầu từ $0,025 mỗi phút.
Lưu trữ: Gói miễn phí bao gồm 5 GB dung lượng lưu trữ và 15 GB chuyển dữ liệu hàng tháng. Vượt quá đó, lưu trữ tính phí $0,023 mỗi GB hàng tháng, và chuyển dữ liệu tính phí $0,15 mỗi GB.
Kết xuất phía máy chủ: Đối với ứng dụng Next.js và Nuxt, bạn được 500.000 yêu cầu miễn phí và 100 GB-giờ hàng tháng. Yêu cầu bổ sung tính phí $0,30 mỗi triệu yêu cầu, và thời gian tính toán là $0,20 mỗi GB-giờ.
Dịch vụ Backend: Các dịch vụ AWS riêng lẻ như cơ sở dữ liệu (DynamoDB), xác thực (Cognito), và lưu trữ (S3) có bảng giá và gói miễn phí riêng. Nhiều dịch vụ cung cấp gói miễn phí vĩnh viễn cho khối lượng công việc nhỏ.
Hầu hết các dự án nhỏ đến vừa đều nằm trong giới hạn gói miễn phí. Các ứng dụng lớn hơn thường có chi phí từ $10-100 hàng tháng tùy theo lưu lượng và mức sử dụng.
Câu hỏi thường gặp: Back4App vs AWS Amplify
Đánh giá: Back4App vs AWS Amplify
Dựa trên 0 đánh giá
Dựa trên 0 đánh giá
So sánh Back4App với các công cụ khác
Supabase
Nền tảng Backend mã nguồn mở với cơ sở dữ liệu Postgres
Appwrite
Nền tảng Backend mã nguồn mở cho ứng dụng
Firebase
Xây dựng ứng dụng nhanh hơn với nền tảng của Google
Convex
Nền tảng Backend TypeScript Mã nguồn mở
Nhost
Nền tảng Backend mã nguồn mở với GraphQL
PocketBase
Backend Mã Nguồn Mở Miễn Phí Trong Một Tập Tin
So sánh AWS Amplify với các công cụ khác
Supabase
Nền tảng Backend mã nguồn mở với cơ sở dữ liệu Postgres
Appwrite
Nền tảng Backend mã nguồn mở cho ứng dụng
Convex
Nền tảng Backend TypeScript Mã nguồn mở
Firebase
Xây dựng ứng dụng nhanh hơn với nền tảng của Google
Nhost
Nền tảng Backend mã nguồn mở với GraphQL
PocketBase
Backend Mã Nguồn Mở Miễn Phí Trong Một Tập Tin
Nền tảng Parse
Nền tảng Backend Mã nguồn mở Miễn phí cho Ứng dụng Di động và Web
Backendless
Xây dựng ứng dụng với nền tảng không mã & mã thấp
Xano
Nền tảng Backend Không Mã cho Ứng dụng Có Khả năng Mở Rộng
