GitHub Copilot vs GitHub Copilot CLI: Tính năng, Giá cả và Đánh giá của Người dùng 2026
GitHub Copilot
Lập trình viên cặp AI dành cho lập trình viên

GitHub Copilot CLI
Tác nhân lập trình AI cho Terminal

GitHub Copilot
Lập trình viên cặp AI dành cho lập trình viên

GitHub Copilot CLI
Tác nhân lập trình AI cho Terminal

GitHub Copilot và GitHub Copilot CLI là gì?
GitHub Copilot là trợ lý lập trình AI do GitHub xây dựng, giúp bạn viết, hiểu và sửa mã nhanh hơn. Bạn có thể gõ mã hoặc đặt câu hỏi bằng ngôn ngữ tự nhiên, và nó sẽ đưa ra gợi ý ngay trong trình soạn thảo. Nó cũng có tính năng trò chuyện nơi bạn có thể hỏi về mã của mình, nhận trợ giúp sửa lỗi hoặc tạo bài kiểm thử. Copilot cũng có thể tự hoạt động, lập kế hoạch và thực hiện thay đổi trên nhiều tệp, chạy kiểm thử, và thậm chí mở yêu cầu kéo cho bạn. Nó hoạt động trong các công cụ phổ biến như VS Code, IDE JetBrains, cửa sổ dòng lệnh và GitHub.com. Có gói miễn phí, cùng với các gói trả phí mở khóa thêm mô hình và tính năng cho cá nhân và nhóm.
GitHub Copilot CLI đưa tác nhân lập trình Copilot của GitHub trực tiếp vào terminal của bạn. Thay vì phải chuyển sang trình soạn thảo, bạn chỉ cần nhập yêu cầu và công cụ này có thể lập kế hoạch công việc, chỉnh sửa tệp, chạy lệnh shell và tự động mở pull request. Nó kết nối trực tiếp với GitHub, do đó có thể đọc issue, làm việc với nhánh và quản lý pull request mà không cần cấu hình thêm. Bạn có thể chọn từ nhiều mô hình AI, bao gồm Claude, GPT và Gemini, và chuyển đổi giữa chúng khi cần. Chế độ Plan cho phép bạn xem trước danh sách các bước trước khi có bất kỳ thay đổi nào, trong khi chế độ autopilot hoạt động nhanh hơn với ít điểm dừng hơn. Mọi thay đổi tệp và lệnh đều cần bạn phê duyệt trước, giúp bạn kiểm soát toàn bộ quá trình.
Tính năng của GitHub Copilot và GitHub Copilot CLI
Hoàn thành mã nội tuyến và gợi ý chỉnh sửa tiếp theo
Copilot Chat cho câu hỏi, gỡ lỗi và kiểm thử
Chế độ tác nhân cho các chỉnh sửa tự động đa tệp
Tác nhân đám mây lập trình và mở yêu cầu kéo
Xem xét mã hỗ trợ bởi AI trên các yêu cầu kéo
Copilot CLI cho lập trình trên cửa sổ dòng lệnh
Truy cập vào các mô hình Claude, GPT và Gemini
Hỗ trợ máy chủ MCP cho ngữ cảnh bổ sung
Hoạt động trong VS Code, JetBrains và hơn thế nữa
Gói miễn phí và trả phí cho cá nhân và nhóm
Tác nhân lập trình AI dựa trên terminal
Lập kế hoạch, chỉnh sửa, kiểm thử và hoàn thiện code
Hỗ trợ issue và pull request GitHub gốc
Tác nhân phụ song song thông qua /fleet
Chế độ Plan và chế độ autopilot
Hoạt động với các mô hình Claude, GPT và Gemini
Máy chủ MCP, kỹ năng, hooks và plugin
Bộ nhớ phiên với tính năng nén tự động
Yêu cầu phê duyệt cho các thay đổi tệp và shell
Chạy trên macOS, Linux và Windows
Trường hợp sử dụng của GitHub Copilot và GitHub Copilot CLI
Giá của GitHub Copilot và GitHub Copilot CLI
GitHub Copilot cung cấp các gói cho cá nhân và doanh nghiệp.
Miễn phí ($0): 2.000 lần hoàn thành một tháng, truy cập vào các mô hình cơ bản và Copilot CLI.
Pro ($10/người dùng/tháng): Hoàn thành không giới hạn, tác nhân đám mây, xem xét mã và $15 tín dụng AI hàng tháng.
Pro+ ($39/người dùng/tháng): Truy cập vào các mô hình cao cấp như Opus, nhật ký kiểm toán và $70 tín dụng AI hàng tháng.
Max ($100/người dùng/tháng): Truy cập ưu tiên vào các mô hình và tính năng mới, với $200 tín dụng AI hàng tháng.
Đối với nhóm, Business có giá $19 mỗi người dùng mỗi tháng, và Enterprise có giá $39 mỗi người dùng mỗi tháng với tín dụng gộp lớn hơn và hỗ trợ ưu tiên. Tất cả các gói trả phí đều bao gồm quyền truy cập vào các tác nhân bên thứ ba như Claude Code và OpenAI Codex.
GitHub Copilot CLI đi kèm với mọi gói Copilot, từ miễn phí đến doanh nghiệp. Gói Free không mất phí và cung cấp cho bạn 2.000 lượt hoàn thành mỗi tháng cùng với các mô hình cơ bản và chính CLI.
Đối với cá nhân, gói Pro có giá $10 cho mỗi người dùng mỗi tháng và mở khóa số lượt hoàn thành không giới hạn, quyền truy cập Cloud Agent, Code Review và các tác nhân bên thứ ba như Claude Code, cùng với $15 tín chỉ AI hàng tháng. Pro+ tăng lên $39 mỗi tháng với các mô hình Opus cao cấp và $70 tín chỉ, trong khi Max có giá $100 mỗi tháng với quyền truy cập ưu tiên và $200 tín chỉ hàng tháng.
Các nhóm có thể chọn Business với giá $19 cho mỗi người dùng mỗi tháng để có tín chỉ dùng chung và kiểm soát quản trị, hoặc Enterprise với giá $39 cho mỗi người dùng mỗi tháng để triển khai toàn tổ chức với số tín chỉ dùng chung lớn hơn và hỗ trợ cao cấp.
Câu hỏi thường gặp: GitHub Copilot vs GitHub Copilot CLI
Đánh giá: GitHub Copilot vs GitHub Copilot CLI
Dựa trên 0 đánh giá
Dựa trên 0 đánh giá
So sánh GitHub Copilot với các công cụ khác
Cursor
Trình soạn thảo mã nguồn AI thuần túy dành cho nhà phát triển
Devin Desktop
IDE Trung tâm Điều khiển Tác nhân Lập trình AI
Codex
Tác nhân lập trình AI của OpenAI dành cho nhà phát triển
Claude Code
Công cụ lập trình đại lý của Anthropic
Augment Code
Tác nhân lập trình AI cho nhóm phát triển
Zed
Trình soạn thảo mã nguồn Rust với AI và Cộng tác
OpenCode
Tác nhân lập trình mã nguồn mở miễn phí của bạn
Cursor CLI
Tác nhân mã hóa AI cho thiết bị đầu cuối của bạn
Kimi Code
Trợ lý lập trình tác nhân của Moonshot AI
So sánh GitHub Copilot CLI với các công cụ khác
Codex
Tác nhân lập trình AI của OpenAI dành cho nhà phát triển
OpenCode
Tác nhân lập trình mã nguồn mở miễn phí của bạn
Cursor CLI
Tác nhân mã hóa AI cho thiết bị đầu cuối của bạn
Kimi Code
Trợ lý lập trình tác nhân của Moonshot AI
Grok Build
Trợ lý mã hóa AI của xAI cho Terminal
Qwen Code
Tác nhân lập trình terminal mã nguồn mở
Claude Code
Công cụ lập trình đại lý của Anthropic
Devin Desktop
IDE Trung tâm Điều khiển Tác nhân Lập trình AI
Cursor
Trình soạn thảo mã nguồn AI thuần túy dành cho nhà phát triển